![ของอร่อยๆ ที่ ตลาดสุขใจ](https://www.nairobroo.com/wp-content/uploads/2018/07/SukJai-Market-6-300x200.jpg)
ช็อปเพลิน เดิน “ตลาดสุขใจ”
วันหยุดอย่ารอช้า ถ้าคิดไม่ออกว่าจะไปไหน ไปเดินตลาดสุขใจกับ “นายรอบรู้” กันดีกว่า เพราะที่นี่เขามีทีเด็ดซ่อนอยู่มากมายทำให้ใครหลายคนช็อปเพลินจนลืมเวลากันเลยทีเดียว
กระทรวงท่องเที่ยวและกีฬาร่วมกับ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย จัดกิจกรรมปั่นจักรยาน “Happy Bike ไร้โควิด 2020” กิจกรรมรูปแบบวิถีใหม่ เพื่อสร้างความมั่นใจให้แก่นักท่องเที่ยว กระตุ้นการท่องเที่ยวจังหวัดระยอง
วันที่ 1 สิงหาคม 2563 กระทรวงท่องเที่ยวและกีฬาร่วมกับ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) ปลุกกระแสการท่องเที่ยวจังหวัดระยอง ในรูปแบบ New Normal และดำเนินการตามข้อกำหนดของกระทรวงสาธารณสุขและมาตรฐาน Amazing Thailand Safety and Health Administration (SHA) โดยการจัดกิจกรรมปั่นจักรยาน “Happy Bike ไร้โควิด 2020” ในวันที่ ขึ้นในวันที่ 1-2 สิงหาคม 2563 เพื่อสร้างความมั่นใจให้แก่นักท่องเที่ยว ช่วยเหลือผู้ประกอบการ ชุมชน และอุตสาหกรรมท่องเที่ยวที่ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ให้กลับมาครึกครื้นอีกครั้ง
นำทีมโดย นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา นายสุรศักดิ์ เจริญศิริโชติ ผู้ว่าราชการจังหวัดระยอง และนายยุทธศักดิ์ สุภสร ผู้ว่าการ ททท. ร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมและร่วมปั่นจักรยานท่องเที่ยวประเภทที่ 1 การปั่นจักรยานท่องเที่ยว “ตามประแส” เริ่มต้นจาก อนุสรณ์เรือรบหลวงประแส วนขึ้นสะพานประแสสิน แวะวัดตะเคียนงาม ไปสักการะศาลกรมหลวงชุมพร กลับมาจบกิจกรรมที่อนุสรณ์เรือรบหลวงประแส รวมระยะทาง 15 กิโลเมตร
และประเภทที่ 2 การปั่นจักรยาน “TEAM TOGETHER” จัดขึ้นในวันที่ 2 สิงหาคม 2563 เป็นกิจกรรมการปั่นจักรยานทางไกล เริ่มต้นจาก อนุสรณ์เรือรบหลวงประแส–ถนนบูรพาชลทิต–จุดชมวิวเนินนางพญา–ปั่นวนกลับเส้นทางเดิม ระยะทางรวม 75 กิโลเมตร
ผู้เข้าเส้นชัยจะได้รับเหรียญที่ระลึกของกิจกรรม สำหรับผู้ชนะจะได้รับโล่รางวัลที่ออกแบบเป็นพิเศษ และในงานครั้งนี้ ยังได้มีการเตรียมพร้อมมาตรการเพื่อรับมือและป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส โดยจัดเจ้าหน้าที่ประจำจุดคัดกรอง ซึ่งได้รับความร่วมมือจากสาธารณสุขจังหวัดระยอง ในการตรวจวัดอุณหภูมิผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคนก่อนเข้าบริเวณพื้นที่จัดงาน และทำความสะอาดบริเวณดังกล่าวทั้งก่อนและหลังกิจกรรม
นอกจากนี้ นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ได้ให้สัมภาษณ์เพิ่มเติมว่า “ผมขอยืนยันว่าตอนนี้ระยองใสสะอาดบริสุทธิ์แน่นอน” เป็นจุดยืนและให้สังคมได้เห็นว่า “ระยองพร้อมแล้วที่จะให้นักท่องเที่ยวเข้ามาเยี่ยมชม” สร้างความเชื่อมั่นของผู้ที่มาร่วมกิจกรรมเป็นการยกระดับมาตรฐานในการจัดงานใน วิถีการท่องเที่ยวแบบ New Normal
Guide ใกล้ เหมือนมีไกด์ไว้ใกล้ตัว
Application นี้จะช่วยแนะนำว่า ตำแหน่งรอบตัวเรามีที่เที่ยว ร้านอาหาร ร้านขายของ ที่พัก หรือสถานที่จุดใดน่าแวะไปสัมผัส ชิม ช็อป แชะ แชร์ พร้อมกิจกรรมเด่นประจำเดือน แผนที่ลงจุดใช้งานง่าย ดูสนุกและสะดวก แค่ดูภาพสวยๆ ก็อยากไปแล้ว
วันหยุดอย่ารอช้า ถ้าคิดไม่ออกว่าจะไปไหน ไปเดินตลาดสุขใจกับ “นายรอบรู้” กันดีกว่า เพราะที่นี่เขามีทีเด็ดซ่อนอยู่มากมายทำให้ใครหลายคนช็อปเพลินจนลืมเวลากันเลยทีเดียว
สัมผัสแค่บรรยากาศร้านก็รู้สึกถึงความมีชีวิตชีวาตรงตามคอนเซปต์ที่อยากให้ทุกคนได้มา refresh ท่ามกลางคาเฟ่สไตล์มินิมอล วัตถุดิบในร้านล้วนปลอดสารพิษ นำมาปรุงเป็นเมนูสุขภาพโดยเชฟทีมชาติไทย
ใครที่มาเที่ยวนครพนม กำลังมองหาร้านอาหารอร่อยๆ แลเะเข้าถึงความเป็นพื้นถิ่น ต้องเตรียมท้องให้พร้อมแล้ตาม “นายรอบรู้” มาเลย
ช่วงเวลานี้เป็นช่วงฝนฉ่ำฟ้า มองไปทางไหนล้วนเขียวชอุ่มชุ่มใจ มาเที่ยวปราจีนบุรีคราวนี้ นอกจากหิ้วสมุนไพรกลับไปบำรุงร่างกายให้แข็งแรงแล้ว พวกเราจึงแวะที่ตลาดหนองชะอมกันด้วย มาดูซิว่าหน้าฝนอย่างนี้ ตลาดภาคตะวันออกเขามีอะไรวางขายบ้าง แม้ใครบางคนในกลุ่มเราตอบมาตามลมว่า “ตลาดหนองชะอม ก็มีชะอมน่ะซี้”ก็ตามตลาดหนองชะอม บริเวณสามแยกหนองชะอม ต. โคกไม้ลาย อ. เมือง ห่างจากตัวเมืองปราจีนฯ ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงแห่งนี้ เป็นแหล่งจำหน่ายพืชผักผลไม้ที่ปลูกในปราจีนบุรีและจังหวัดใกล้เคียงมานาน มีผักผลไม้ตามฤดูกาลสลับสับเปลี่ยนมาวางขายตลอดทั้งปี
© 2018 All rights Reserved.