![](https://www.nairobroo.com/wp-content/uploads/2020/07/ดอกไม้แรกยิ้มแย้ม-cover1-500x334.jpg)
“ดอกไม้แรก(ยิ้ม)แย้ม” ที่ชุมชนตลาดเก่าหัวตะเข้
ตลอดเดือนกรกฎาคมนี้ ชุมชนตลาดเก่าหัวตะเข้จะเปลี่ยนไปในแบบที่ไม่เคยมีมาก่อน กับงานRakDok Floral Week(s) โดยนักจัดดอกไม้ชื่อดังและเป็นผู้ก่อตั้งคอมมิวนิตี้คนรักดอกไม้ที่ชื่อ “รักดอก”
วันที่ : 03 มีนาคม 2565 – 27 มีนาคม 2565
สถานที่: People’s Gallery ห้อง P2
โดย สิทธิพนธ์ เลาะไชยสงค์
จังหวะและลีลาถูกเรียงร้อยผ่านจุด เส้นและสี ประทับลงบนพื้นที่ว่างของผืนผ้าใบ แสดงออกเป็นภาษาภาพเพื่อพรรณนาถึงจังหวะการเคลื่อนไหวของลมหายใจที่มีทั้งความหนักหน่วงและแผ่วเบา การประกอบกันของแต่ละจุดบนพื้นที่ว่าง ค่อยๆร้อยเรียงกลายเป็นเส้นและรูปร่างเพื่อแสดงถึงลักษณะของอารมณ์ที่แตกต่างกันตามช่วงของแต่ละเวลา องค์ประกอบในผลงานถูกกลั่นกรองมาจากภาพจำภายในจิตใต้สำนึกที่บ่งบอกถึงความคิดและความรู้สึกบางอย่างที่ไม่สามารถอธิบายเป็นภาษาพูด ให้กลายเป็นภาษาภาพ เพื่อทำให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจในธรรมชาติที่ตนเป็น ต่างภาพต่างอารมณ์ ต่างบุคลิกต่างลักษณะของทัศนธาตุที่ค่อยๆ เปลี่ยนแปลงไปพร้อมๆ กับกระบวนการการทำงานของสมองที่ถูกปรุงแต่งขึ้นในระหว่างการสร้างสรรค์ ประสบการณ์ที่สั่งสมมาจากการวิจัยทางศิลปะ และการทดลองทางเทคนิค มีส่วนอย่างมากในการสร้างสรรค์ผลงานจิตรกรรมนามธรรมชุดนี้ จนในท้ายที่สุด นำมาสู่การปฏิบัติโดยการใช้เม็ดสีที่สามารถเรืองแสงในความมืด แสดงความสัมพันธ์กันของจังหวะการเต้นของหัวใจที่มีความสอดคล้องกันอย่างแยกไม่ออกกับอารมณ์และความรู้สึกในแต่ละช่วงเวลาและสถานที่ที่แตกต่างกันไม่ว่าจะในที่มืดหรือที่สว่าง
วันที่ : 02 มีนาคม 2565 – 27 มีนาคม 2565
สถานที่: People’s Gallery ห้อง P3
โดย วิริยะพร จิตราภิรมย์
แนวความคิดในการสร้างสรรค์ผลงานนั้นเกิดจากความสนใจและความประทับใจในลวดลายซึ่งมีความงดงาม รวมถึงความจริง อันเป็นสัจธรรมทางพุทธศาสนา ที่อยู่ในภายใต้กฎเกณฑ์ของธรรมชาติ และการอยู่ร่วมกันของสรรพสัตว์ ซึ่งแสดงออกได้ว่า บ้านเมืองเรานั้นยังคงอุดมสมบูรณ์ โดยผ่านเทคนิค วิธีการในแบบจิตรกรรมไทยที่ทำสืบต่อมาแต่โบราณ มาสร้างสรรค์ในแบบฉบับของตนเอง
วันที่ : 02 มีนาคม 2565 – 27 มีนาคม 2565
สถานที่: People’s Gallery ห้อง P1
โดย นัฐวุฒิ กองลี
แนวความคิดของนิทรรศการ
นิทรรศการ ชุด ร่องรอยของชีวิตชาวนา นี้ จัดขึ้นเพื่อเป็นการนำเสนอสภาวะการของชนชั้นกรรมาชีพชาวนาในปัจจุบัน ที่เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงของบริบทและสิ่งแวดล้อมทางกายภาพต่างๆ ซึ่งส่วนหนึ่งเกิดจากปัญหาหรือผลกระทบต่างๆของชาวนา โดยมุ่งเน้นเป้าหมายเพื่อการรับรู้เชิงคุณค่าและการตีความหมายผ่านมุมมอง ทางสุนทรียภาพ ของภาพวิวทิวทัศน์(ทุ่งนา) ในผลงานจิตรกรรมที่แฝงความงามภายใต้ความทุกข์ยากลำบาก ด้วยรูปแบบกึ่งนามธรรม
Guide ใกล้ เหมือนมีไกด์ไว้ใกล้ตัว
Application นี้จะช่วยแนะนำว่า ตำแหน่งรอบตัวเรามีที่เที่ยว ร้านอาหาร ร้านขายของ ที่พัก หรือสถานที่จุดใดน่าแวะไปสัมผัส ชิม ช็อป แชะ แชร์ พร้อมกิจกรรมเด่นประจำเดือน แผนที่ลงจุดใช้งานง่าย ดูสนุกและสะดวก แค่ดูภาพสวยๆ ก็อยากไปแล้ว
ตลอดเดือนกรกฎาคมนี้ ชุมชนตลาดเก่าหัวตะเข้จะเปลี่ยนไปในแบบที่ไม่เคยมีมาก่อน กับงานRakDok Floral Week(s) โดยนักจัดดอกไม้ชื่อดังและเป็นผู้ก่อตั้งคอมมิวนิตี้คนรักดอกไม้ที่ชื่อ “รักดอก”
ถ้าคุณเบื่อฝุ่นควัน เบื่อรถติด เบื่อความเร่งรีบ ลองไปเปลี่ยนบรรยากาศ ล่องเรือชมวิถีชีวิตชุมชน ดูการทำประมงพื้นบ้านริมแม่น้ำสองฟากฝั่ง ไหว้พระขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามสายน้ำแห่งชีวิต และเลือกซื้อสินค้าโอทอปแปรรูป ที่บ้านบางพลวง จังหวัดปราจีนบุรี ใช้เวลาไม่นาน รถไม่ติด ไม่หงุดหงิดแถมอิ่มบุญด้วยนะ
หยุดยาวสงกรานต์นี้ หากยังไม่มีแพลนไปไหนหรือไม่ได้เดินทางออกต่างจังหวัด ขอแนะนำร้านกาแฟสุดฮิป ที่จะช่วยเติมสีสันให้วันหยุดของคุณไม่น่าเบื่อ ให้คุณได้ใช้ชีวิตช้า ๆ สูดกลิ่นหอมของกาแฟและลิ้มรสขนมอบแสนอร่อย หรือจะนั่งทำงานชิว ๆ ปลั๊กไฟและฟรี wifi ก็พร้อมสรรพในบรรยากาศแอร์เย็นฉ่ำ ที่สำคัญบาริสต้ามีคาแรกเตอร์ทุกร้านนะขอบอก
เคยได้ยินคนพูดกันเล่นๆ ว่ามาสุรินทร์ต้องกินสุรา แต่พอได้มาเยือนเมืองนี้ต้องขอพูดจริงๆ ว่ามาสุรินทร์ต้องกินส้มตำ เพราะมีร้านส้มตำมากโข ถึงกับมีการประกวดตำส้มตำในสุรินทร์กันสม่ำเสมอ ร้านระดับแชมป์จึงมีให้เลือกกินหลายร้าน บางร้านก็เป็นถึงแชมป์ระดับภาคและระดับประเทศเลยทีเดียว ขาแซบสะออนไปสุรินทร์เป็นได้อร่อยซี้ดซ้าดกันทั้ง 3 มื้อ
© 2018 All rights Reserved.